![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi1tDd6pEOET8NC2cNyWoUs96tOZPHrz1jiarCUwmhETq4PQzpu1JAXdP34oRJ77fSdFE-cxl0NqQRTrVXR12SI9kNS4m7HXZmPQm7iist255uWUdPheVIBl2z0orJJXi-g59GU0Uci4ZecG67Vk2Jhp9ktakWDUX5a7fVSwgbPb4jv3yk6PIYc3x-5/s1600/0.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi1tDd6pEOET8NC2cNyWoUs96tOZPHrz1jiarCUwmhETq4PQzpu1JAXdP34oRJ77fSdFE-cxl0NqQRTrVXR12SI9kNS4m7HXZmPQm7iist255uWUdPheVIBl2z0orJJXi-g59GU0Uci4ZecG67Vk2Jhp9ktakWDUX5a7fVSwgbPb4jv3yk6PIYc3x-5/s1600/0.png)
ถูกเพื่อนบ้านเคลมเป็นลูกหลานพระตะบอง เปิดสัญชาติที่แท้จริง ‘พิธา’ หลังถูกเผยหลักฐานเป็นเชื้อเขมร
หลังจากศึกการเลือกตั้ง 66 จบลง โดยคะแนนจบลงที่พรรคก้าวไกลได้คะแนนเสียงส่วนใหญ่จากประชาชนไปอย่างถล่อมทลาย โดยขณะนี้พอจะเดากันได้บ้างแล้วว่าใครจะได้เป็นนายกรัฐมนตรีคนที่ 30 ของประเทศไทย
ล่าสุด ภายในกลุ่ม ASEAN All Post ได้มีชาวกัมพูชารายหนึ่ง โพสต์รูปของ นายพิธา ลิ้มเจริญรัตน์ หัวหน้าพรรคก้าวไกล พร้อมระบุข้อความในทำนองว่า
นายพิธาเป็นหลานของบุคคลสำคัญของจังหวัดพระตะบอง เมื่อประมาณ 100 ปีก่อน การกระทำของนายพิธาที่เป็นนักการเมืองเมืองไทยถือเป็นการขายชาติ
หากดูตามประวัติและข้อเท็จจริงแล้วนั้น คุณพิธาเกิดเมื่อ 5 กันยายน พ.ศ. 2523 ที่ กรุงเทพมหานคร ประเทศไทย เขาเป็นบุตรชายคนโตในบรรดาพี่น้อง 2 คนของ นายพงษ์ศักดิ์ ลิ้มเจริญรัตน์ อดีตที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ กับ นางลิลฎา ลิ้มเจริญรัตน์
และยังมีศักดิ์เป็นหลานลุงของ นายผดุง ลิ้มเจริญรัตน์ อดีตเลขานุการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย และ ตามใจ ขำภโต อดีตกรรมการผู้จัดการธนาคารกรุงไทย ซึ่งเป็นญาติฝ่ายมารดา โดยมีน้องชาย 1 คนคือ ภาษิณ ลิ้มเจริญรัตน์ เพราะฉะนั้นเป็นคนไทยแท้แน่นอนค่ะ
พิธาเข้าศึกษาในระดับมัธยมศึกษาที่โรงเรียนกรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัย ด้วยนิสัยเกเรของเขา พงษ์ศักดิ์ ผู้เป็นบิดา ส่งพิธาไปศึกษาต่อที่ประเทศนิวซีแลนด์เมื่ออายุ 11 ปี ในเมืองฮามิลตันและอาศัยอยู่กับครอบครัวอุปถัมภ์ที่ซึ่งพิธาจะเริ่มสนใจการเมืองจากแม่บ้านที่มักรับชมการอภิปรายสภาอยู่ตลอด
นอกจากการศึกษาในโรงเรียน พิธาทำงานพิเศษเพื่อหาเงินใช้จากการปั่นจักรยานส่งหนังสือพิมพ์ เก็บสตรอว์เบอร์รี และรับจ้างพาสุนัขเดินเล่น
เมื่อสำเร็จการศึกษาระดับมัธยมศึกษา พิธาเข้าศึกษาต่อที่คณะพาณิชยศาสตร์และการบัญชี มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ สาขาการเงิน (ภาคภาษาอังกฤษ) จบปริญญาตรีด้วยเกียรตินิยมอันดับหนึ่ง
จากนั้นเข้าศึกษาต่อปริญญาโทที่ คณะการเมืองการปกครอง มหาวิทยาลัยฮาร์วาร์ด ควบคู่กับการบริหารธุรกิจที่สถาบันเทคโนโลยีแมสซาชูเซตส์ อย่างไรก็ตาม หลังการจากไปของบิดาด้วยภาวะติดเชื้อในกระแสเลือด พิธาตัดสินใจดรอปเรียนและกลับมาประเทศไทยเพื่อดูแลธุรกิจที่เป็นหนี้ต่อ