![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjA2u6zhgmPKmAd7CIUjcLlw_VRmVK0ZCJGIVY1pBe5u4SgANK_TRygh24dxFu9uVExL8J5xR-eOAzWpoCt-8pCYeBH9dq3wVh9LdsJ786ekoVu01bBjmAZuGcUpmxl0FATe3Cnrn6b970hGf88oGUH-INnecoRD3It2IxwRNmEFgVrl4HzRFdCIEgTjgo/s1600/0.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjA2u6zhgmPKmAd7CIUjcLlw_VRmVK0ZCJGIVY1pBe5u4SgANK_TRygh24dxFu9uVExL8J5xR-eOAzWpoCt-8pCYeBH9dq3wVh9LdsJ786ekoVu01bBjmAZuGcUpmxl0FATe3Cnrn6b970hGf88oGUH-INnecoRD3It2IxwRNmEFgVrl4HzRFdCIEgTjgo/s1600/0.png)
เมื่อวันที่ 24 มิถุนายน 2566 ที่ผ่านมา ที่สนามสอบแข่งขันเพื่อบรรจุและแต่งตั้งบุคคลเข้ารับราชการเป็นข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา ตำแหน่งครูผู้ช่วย ปี พ.ศ.2566 ซึ่งได้มีการจัดการสอบ พร้อมกันทั่วประเทศระหว่างวันที่ 24-25 มิถุนายน 2566 จำนวนทั้งหมด 6,759 อัตรา
สำหรับสนามสอบของสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาหนองบัวลำภู เขต 2 ที่โรงเรียนคำแสนวิทยาสรรค์ อำเภอนากลาง จังหวัดหนองบัวลำภู ซึ่งมีผู้สมัครสอบมารวมทั้งสิ้น 1,308 คน
โดยวันนี้ได้รับแจ้งมีผู้เข้าสอบในสาขาวิชาเอกวิทยาศาสตร์ 1 ราย ซึ่งตั้งครรภ์และมีกำหนดการคลอดที่โรงพยาบาลในวันนี้ แต่ยังรักษาสิทธิเดินทางมาสอบ โดยเจ้าตัวกล่าว่าไม่รู้สึกตื่นเต้น โดยบอกจะตั้งใจให้ดีที่สุด และขอให้ลูกชายที่กำลังจะลืมตาดูโลกในอีกไม่กี่ชั่วโมงเป็นกำลังใจให้กับแม่
ในขณะที่ทางสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาหนองบัวลำภู เขต 2 ได้ดำเนินการกำกับ ดูแลการสอบให้เป็นไปด้วยความเรียบร้อย