![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiteUC4RAgzR_rQDPsFtmRYBVI8dtM-CjU-g9bygl2xTBtjWq3QTkcMEfko-vDaIDKHJf2t1K-PDtXBpw0ihORnzJz5dpIU7TriiHWJFvwenovhRcuM-B2rL5WBrQUq0HkU6BMcARcUF8dp0sw8wrXGCezRe2kn7mF94dsBXTB5iEB3U1fXwvmGFEffkrg/s1600/0%20%281%29.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiteUC4RAgzR_rQDPsFtmRYBVI8dtM-CjU-g9bygl2xTBtjWq3QTkcMEfko-vDaIDKHJf2t1K-PDtXBpw0ihORnzJz5dpIU7TriiHWJFvwenovhRcuM-B2rL5WBrQUq0HkU6BMcARcUF8dp0sw8wrXGCezRe2kn7mF94dsBXTB5iEB3U1fXwvmGFEffkrg/s1600/0%20%281%29.png)
เพจประชาสัมพันธ์ กรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่าและพันธุ์พืช โพสต์ภาพภารกิจปฏิบัติการนำส่ง "พลายศักดิ์สุรินทร์"หรือ ทูตสันถวไมตรี ที่ละถิ่นเกิดมาทำหน้าที่ที่ประเทศศรีลังกานานกว่า 21 ปี ขึ้นเครื่องบินกลับสู่ดินแดนมาตุภูมิที่ประเทศไทย
พร้อมระบุข้อความว่า 04.49 น. ผู้โดยสาร #พลายศักดิ์สุรินทร์ ขึ้นเครื่องสำเร็จ พร้อมควาญช้าง 4 คน สัตวแพทย์ 2 คน ด้วยเครื่องบินแบบ Ilyushin IL-76 (อิลยูชิน อิล-76) เตรียมออกเดินทาง จากสนามบิน Bandaranaike International Airport ประเทศศรีลังกา มีกำหนดเครื่องบินออก (take-off) เวลา 07.30 น. บินสู่สนามบินเชียงใหม่ ประเทศไทย คาดใช้เวลาเดินทางประมาณประมาณ 5-6 ชั่วโมง จะถึงไทย วันที่ 2 ก.ค.66 เวลาประมาณ 14.00 น.ตามเวลาประเทศไทย