![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhEbLpEGtAZE7zoUygjsZvSgBeUKnVfGNEVWCJA72XI4-mwGkX2ROh8IXyfuQLTYm9aMjvZuq6s8xjWqYQuWtnlEf_l98GGoBd2eqfuDErMhRm1I0OsoBMn69k_A6xC_GRo_o4T1EmmJXn-Bi_dMXl0xxs7Q90ZHBDNRNliL3NNDe-meWssdfC6ImXLnis/s1600/0.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhEbLpEGtAZE7zoUygjsZvSgBeUKnVfGNEVWCJA72XI4-mwGkX2ROh8IXyfuQLTYm9aMjvZuq6s8xjWqYQuWtnlEf_l98GGoBd2eqfuDErMhRm1I0OsoBMn69k_A6xC_GRo_o4T1EmmJXn-Bi_dMXl0xxs7Q90ZHBDNRNliL3NNDe-meWssdfC6ImXLnis/s1600/0.png)
“จอม เพชรประดับ” โพสต์ ทำงานสายตัวแทบขา๑ ความสำเร็จแลกมาด้วยความเหนื่oย นายจอม เพชรประดับ ซึ่งลี้ภั.ยอยู่ที่ประเทศสหรัฐอเมริกา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEguNsj34Sv5HDwPpAvLZWCzIQ3FqewwJ3VMA_6rTjR2Zld902gK4OWkpBkmpzgJYIkxuLgICrNY8lKkOAGog0BtYBnXgEni5YaZim1mlkaZnNlekNI7yIWmlPDfcfZAONnKYEUJOJB6xuNfxFZ5N70kVhMP8Of4m2lhX22LkDa2XyaeA-gl-ENmeNk-SA/s1600/1LTU-LENN6-QKTPGEB-DS26.jpeg)
โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กว่าถึงคนไทยหลายแสนคน ที่คิดจะ”ย้ายประเทศกันเถอะ” โดยอยากฝากคนไทย หรือเด็กเยาวชนไทยที่คิดและวางแผนจะย้ายประเทศอย่างจริงๆ จัง ๆ ว่า
อย่ามองแต่ปลายทางที่เห็นแต่ความงดงามในความสำเร็จของคนไทยในต่างประเทศแต่เพียงอย่างเดียว เพราะเบื้องหลังของความสำเร็จเหล่านั้น
เต็มไปด้วยความทุnข์ที่เกิดจากการทุ่มเททำงานชนิดที่เรียกว่าสายตัว หรือสายใจแทบขา๑ไปเลยทีเดียว
สำหรับ นายจอม เพชรประดับ ออกนอกจากประเทศไทย เมื่อปี 2557ร โดยช่วงแรก นายจอมได้ทำอาชีพสื่อมวลชนอิสระเพื่อหารายได้เลี้ยงชีพ
แต่ช่วงหลังได้หันไปยึดอาชีพคนขับรถรับจ้างผ่านแอปพลิเคชั่น “อูเบอร์” และขายกล้วยทอด ประทังชีวิต
นายจอมเป็นชาวจังหวัดสงขลา จบการศึกษาจากคณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์
เป็นอดีตนักข่าวหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่ง ก่อนไปทำงานเป็นผู้ดำเนินรายการโทรทัศน์ที่สถานีโทรทัศน์ NATTV ในสหรัฐอเมริกา
ก่อนกลับมาเป็นผู้สื่อข่าว สถานีโทรทัศน์ไอทีวี ก่อนเปลี่ยนผ่านมาเป็นสถานีโทรทัศน์ทีไอทีวี นายจอมเคยสัมภาษณ์ นายทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี
นายจอมหันมาผลิตรายการสัมภาษณ์ผ่านทางยูทูป โดยเชิญบุคคลที่มีแนวคิดตรงข้าม คสช. ใช้วิธีสนทนาผ่านทางกล้องเว็บแคมไปยังประเทศไทย
กระทั่งวันที่ 13 ก.ค. 2560 นายจอมระบุว่า ได้รับสถานะอย่างสมบูรณ์ในสหรัฐอเมริกา โดยได้รับสวัสดิการจากรัฐเกี่ยวกับปัจจัยพื้นฐานของการดำรงชีพ และยังสามารถยื่นขอกรีนการ์ด เพื่อสมัครเป็นพลเมืองสหรัฐอเมริกา
นายจอมระบุว่า หันไปยึดอาชีพคนขับรถรับจ้างผ่านแอปพลิเคชั่น “อูเบอร์” (UBER) เพื่อหารายได้เลี้ยงชีพ ช่วงวันจันทร์ วันศุกร์ วันเสาร์ และวันอาทิตย์ ซึ่งเป็นช่วงที่หยุดทำสื่อออนไลน์
จอม ยอมรับว่า เกือบ 3 ปีกว่าจะได้สถานะ เขาต้องทำทุกอย่าง ทำงานร้านอาหาร ขับรถแทกซี่ จนกระทั่งขายอาหารข้างทาง
เช่น กล้วยแขก ก็ทำมาหมดแล้วต้องทำงานใช้แรงงานทุกประเทศ เพราะเราต้องหาเงินเลี้ยงชีพให้ได้ ก่อนได้สถานะ
จอม บอกว่า ในช่วงก่อนจะได้บัตรต้องทำงานเพื่อหาเงินจ่ายที่พัก และต้องใช้ชีวิตแบบโรบินฮู้ดก็มีไปอาศัยบ้านคนไทยที่รักประชาธิปไตยบ้าง ก็ต้องขอบคุณทุกท่านมากๆ